dangantaka

Yadda ake magance damuwa a cikin soyayya

Damuwa shine jin rashin isa wanda ke zuwa daga rashin amincewa. Kuna shakkar iyawar ku, basirar ku, da alaƙar ku, yana sa ya zama da wahala a yi imani da kanku da wasu.

Damuwa na iya zama jin zafi da wahala. Ba wai kawai nauyin tunani ba ne, har ma yana iya haifar da matsala a cikin dangantakar ɗan adam.

Wannan labarin yana bincika alamomi, haddasawa, da sakamakon damuwa a cikin dangantaka kuma yana ba da shawarar dabarun magance shi.

Alamomin rashin tsaro a cikin dangantaka

A cikin dangantaka, damuwa na iya haifar da tunani da ayyuka marasa amfani.

  • Koyaushe bincika abokin tarayya lokacin da ba ku tare don tabbatar da inda suke.
  • Ba za ku iya amincewa da abokin tarayya don yin gaskiya tare da ku ba kuma ku damu da cewa suna yaudararku.
  • Jin kishin kowa a cikin rayuwar ku da kuma riko da wasu na kusa da ku
  • Ba kawai suna ɗaukar kalmar wani ba, suna son tabbatar da duk abin da suka faɗa.
  • Ina ji kamar ban san lokacin da zan yi bankwana ba.
  • Suna neman yabo da karramawa don samun kwanciyar hankali.

Waɗannan ayyukan za su ture mutumin ne kawai.

Abubuwan da ke haifar da damuwa a cikin dangantaka

Wadannan abubuwa ne masu yiwuwa na damuwa a cikin dangantaka.

dangantakar da ba ta da daɗi a baya

Mutanen da suka kasance cikin dangantakar da ba ta da kyau inda abokin tarayya ba su da amana ko kuma ba a kula da su ba na iya riƙe waɗannan ji kuma su sa su cikin sababbin dangantaka.

Wannan yana iya faruwa idan ba a sarrafa ku cikin motsin rai ba kuma ku warware naku halayen ga waɗannan alaƙa. A maimakon haka, ya nutse cikin wata soyayya. Wadannan mutane sukan aiwatar da raunin da ba a warware su ba da kayan motsin rai akan sabon abokin tarayya ba tare da wani kyakkyawan dalili ba.

rashin amincewa

Mutanen da ba su yarda da kai ba na iya jin rashin kwanciyar hankali a cikin dangantaka saboda ba su yarda sun cancanci soyayya da goyon bayan abokin zamansu ba.

Kwarewar yadda wani mai kula ya zage ka, zage-zage, ko cin zarafi yana aika saƙon cewa kai mutum ne mai banƙyama. Waɗannan abubuwan zasu ƙara ƙarfin gwiwa kuma suyi tasiri akan dangantakar ku da abokin tarayya na yanzu.

Damuwa yana aiki kamar annabci mai cika kai, kuma tsoron rasa abokin tarayya zai iya sa ka yi aikin kariya kuma ka tura shi ko ita.

sakaci ko zalunci

Mutanen da suka fuskanci rashin kulawa ko cin zarafi na yau da kullun suna jin rashin kwanciyar hankali a cikin dangantakarsu saboda ba a cika cika bukatunsu ba.

Koyaya, irin waɗannan alaƙa ba su da tabbas kuma ba a bayar da su kyauta a baya, wanda ke haifar da fargabar asara.

tashin hankali na zamantakewa

Mutane da yawa suna fuskantar wani matakin damuwa na zamantakewa yayin yanayi kamar tarurruka, jam'iyyun, ranaku, da manyan tarurruka, amma ga wasu mutane yana iya zama mafi tsanani, yana shafar amincewarsu ga dangantaka.

Damuwar jama'a tana sa ku yi wa kanku wulaƙanci kuma yana sa da wuya a amince da ayyuka da niyyar wasu.

tsoron kin yarda

Tsoron ƙin yarda zai iya haifar da rashin tsaro a cikin dangantaka. Wasu mutane suna kula da ƙin yarda da su saboda rashin amincewa da kai. Ko da ƙaramar gazawa ko zagi na iya jawo babbar damuwa da tsoro. A gefe guda, dagewa ta hanyar abubuwan da suka faru na kasawa na iya ƙarfafa amincewa da rage damuwa.

sakamakon damuwa

A ƙasa, za mu bayyana yadda damuwa ba kawai yana shafar lafiyar tunanin ku ba, har ma da dangantakar ku da abokin tarayya.

Tasiri kan lafiyar kwakwalwa

Damuwa yana shafar lafiyar kwakwalwarka. Domin a cikin duka, sun yi imanin cewa ba su cancanta ba ko kuma ba su cancanta ba. Wannan zai shafi dangantakarku ta soyayya da dangantakarku da abokai, abokan aiki, yara, da dangi.

Kullum kuna shakkar ƙimar ku, kuna iya karɓar rashin kulawa ko cin zarafi daga wasu, kuma dangantaka na iya ƙarfafa imanin ku cewa ba ku da amfani.

Tasiri kan dangantaka

Damuwa yana shafar dangantaka ta hanyar haifar da rashin daidaituwa. Za ku damu da abin da abokin tarayya baya bayarwa kuma a maimakon haka ku nemi tabbaci da tabbatarwa don rashin tsaro na ku.

Za ka fara tunanin wani ba a matsayin daidai ba, amma a matsayin wani abu don magance rashin tsaro.

Dabaru don kawar da damuwa

Muna ba da shawarar wasu dabaru don taimaka muku magance alaƙa da samun kwanciyar hankali.

  • Gano abubuwan jan hankali. Ka ƙara sanin al'amuran da ke haifar da damuwa. Kuna iya bin batutuwa da wuraren da ke haifar da damuwa kuma ku fara gano batutuwan da kuke buƙatar aiki akai.
  • Yi magana da abokin tarayya. Shiga cikin ƙarin buɗaɗɗen sadarwa game da rashin amincin ku, yadda suke faruwa a cikin dangantakar ku, da yadda zaku fara magance su.
  • Ka yi ƙoƙari ka bayyana ra'ayinka ba tare da zargi wani ba don furta yadda kake ji. Misali, maimakon ka ce ''Kana danne ni saboda...", ka ce ''A wasu lokuta ina samun damuwa saboda...''.
  • Ka saurari abin da wani zai faɗa, ka yi ƙoƙari ka fahimci ra’ayin mutumin ta wurin sauraron abin da zai faɗa da gaske.
  • Rubuta bayanin kula Lokacin da kuka ji damuwa, ajiye littafin rubutu don rubuta tunaninku zai iya yin tasiri. Wannan darasi zai taimake ka gano yanayin da ke haifar da damuwa. Yin rubutu a cikin jarida a matsayin ma'aurata zai iya ƙara amincewa tsakanin ku biyu.
  • Yi la'akari da ganin likita. Hankali da buɗaɗɗen sadarwa suna da mahimmanci, amma wani lokacin kuna buƙatar ƙwararren hangen nesa na waje don cikakken fahimtar yadda damuwarku ke daure da ƙarin hadaddun abubuwa. Maimakon haka, mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali zai iya aiki tare da ku don magance damuwa.

a karshe

Rayuwa tare da damuwa na iya zama da wahala kuma yana daɗa jijiya. Mutane na iya daina jin cewa sun cancanci ƙauna da kulawa, kuma dangantaka na iya yin kasala. Idan ba ku amince da abokin tarayya ko dangantakar ku ba, za ku iya shiga cikin halayen da ba su da kyau wanda zai iya lalata dangantakarku.

Ta hanyar ɗaukar lokaci don fahimtar damuwar ku, buɗe baki game da yadda kuke ji, da kuma neman taimakon ƙwararru idan an buƙata, zaku iya yaƙi da damuwa da haɓaka alaƙar lafiya.

Labarai masu alaka

bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana buƙatar filayen da aka yiwa alama.

Komawa maballin sama